
 1 

 

 

 

 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

OFISI YA MAKAMU WA RAIS 

TAMKO LA WAZIRI WA NCHI OFISI YA MAKAMU WA RAIS (MUUNGANO NA 

MAZINGIRA), MHE. DKT. SELEMANI S. JAFO (MB.) KUHUSU SIKU YA 

KIMATAIFA YA HIFADHI YA TABAKA LA OZONI 

16 SEPTEMBA, 2023 

 

Ndugu Wanahabari, 

Tarehe 16 Septemba mwaka huu, Tanzania tutaungana na Jumuiya ya Kimataifa 

kuadhimisha Siku ya Kimataifa ya Hifadhi ya Tabaka la Ozoni kama 

kumbukumbu ya tarehe ya kutiwa saini Itifaki ya Montreal ya mwaka 1987 

kuhusu kemikali zinazomong’onyoa Tabaka la Ozoni. Tabaka la Ozoni kazi yake 

kubwa ni kuchuja sehemu kubwa ya mionzi ya jua isifike kwenye uso wa dunia.  

 

Ndugu Wanahabari, 

Tabaka la Ozoni linapoharibiwa kuruhusu mionzi ya jua kufika kwenye uso wa 

dunia na hivyo kusababisha kuongezeka kwa magonjwa mbalimbali yakiwemo 

saratani ya ngozi, mtoto wa jicho, upungufu wa kinga dhidi ya maradhi na 

kujikunja kwa ngozi. Aidha, madhara mengine ni kuathirika kwa ukuaji wa mimea. 

Vile vile, baadhi ya kemikali hizi husababisha kuongezeka kwa joto duniani na 

hivyo kuchangia katika mabadiliko ya tabianchi. 

 

Kemikali hizo ni kemikali/gesi zinazotumika katika majokofu na viyoyozi, vifaa 

vya kuzimia moto, usafishaji chuma, utengenezaji magodoro, ufukizaji wa 

udongo katika vitalu vya tumbaku na kilimo cha maua, hifadhi ya nafaka katika 

maghala na kadhalika.  
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Ndugu Wanahabari, 

Kauli mbiu ya Siku ya Kimataifa ya Hifadhi ya Tabaka la Ozoni mwaka huu ni 

“Montreal Protocol: fixing the ozone layer and reducing climate change” 

yaani Itifaki ya Montreal: Hifadhi ya tabaka la ozoni na kupunguza athari za 

mabadiliko ya tabianchi” Kauli mbiu hii imechaguliwa kutokana na mafanikio ya 

kimataifa kupitia utekelezaji wa Itifaki ya Montreal katika kuchangia jitihada za 

kuhifadhi tabaka la ozoni na kupunguza athari zitokanazo na mabadiliko ya 

tabianchi. 

 

Ndugu Wanahabari, 

Tukiwa nchi wanachama wa Jumuiya ya Kimataifa, kwa mwaka 2022 Serikali 

kupitia Ofisi ya Makamu wa Rais kwa kushirikiana na wadau mbalimbali 

iliadhimisha Siku ya Hifadhi ya Tabaka la Ozoni kwa: 

 

(i) Kutoa elimu kwa umma kuhusu umuhimu wa kuhifadhi tabaka ozoni  na 

kuhamasisha matumizi ya kemikali ambazo ni rafiki kwa mazingira.   

 

(ii) Kutoa mafunzo kuhusu namna ya kudhibiti uingizaji wa kemikali nchini  kwa 

Maafisa wa Idara za Serikali zilizopo katika Mpaka wa Namanga. 

 
(iii) Kutoa elimu kwa wanafunzi wa fani ya viyoyozi katika Chuo cha Ufundi 

Arusha pamoja na mafundi wa viyoyozi na majokofu kwa mkoa wa Arusha 

kuhusu namna bora ya kukarabati vifaa hivyo pasipo kuachia angani 

kemikali na hivyo kuharibu mazingira. 

 

Ndugu Wanahabari, 

Katika kuadhimisha Siku ya Hifadhi ya Tabaka la Ozoni kwa mwaka 2023, 

Serikali kupitia Ofisi ya Makamu imepanga kutoa elimu kwa wadau mbalimbali 

ambapo shughuli zifuatazo zimepangwa kufanyika: 

 

(i) Kuendelea kutoa elimu kwa umma kupitia makala ya luninga kuhusu 

umuhimu wa kulinda tabaka la ozoni na kuendelea kuhimiza jamii kupunguza 

shughuli mbalimbali za kibinadamu ambazo zinasababisha mabadiliko ya 

tabianchi;   
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(ii) Kutoa elimu kwa Chama cha Wanahabari wa Mazingira Tanzania (JET) na 

wahariri wa vyombo vya habari kuhusu umuhimu wa kulinda tabaka la ozoni; 

na  

 

(iii) Kutoa mafunzo kwa Maafisa Forodha na Wasimamizi wa Sheria waliopo 

katika Bandari ya Dar es Salaam pamoja na Uwanja wa Ndege wa Kimataifa 

wa Mwalimu Julius Kambarage Nyerere kuhusu namna ya kudhibiti uingizaji 

wa kemikali na vifaa vyenye kemikali zinazodhibitiwa na Itifaki. 

 

Ndugu Wanahabari, 

Nikiwa nahitimisha Tamko langu, napenda kutoa rai kwa kila mwananchi 

kushiriki katika kuhifadhi Tabaka la Ozoni na kupunguza athari za mabadiliko ya 

tabianchi kwa kuzingatia mambo yafuatayo: 

(i) Kuepuka kuingiza nchini gesi zilizopigwa marufuku na vifaa vinavyotumia 

gesi haribifu kama vile majokofu na viyoyozi vilivyokwishatumika 

(mitumba).  

  

(ii) Kununua bidhaa zilizowekwa nembo rasmi isemayo “Ozone friendly” au 

“low global warming potential” au  yaani “sahibu wa Ozoni” au “uwezo 

mdogo wa kuchangia ongezeko la joto duniani”  

 

(iii) Kuepuka kutupa ovyo majokofu ya zamani ama vifaa vya kuzima moto 

vyenye kemikali zinazomong’onyoa Tabaka la Ozoni au kusababisha 

ongezeko la joto duniani.   

 
Hivyo kupitia kwenu wanahabari naamini elimu hii itaendelea kutolewa kwa jamii 

ya Watanzania ili kuongeza ushuriki wao katika kutekeleza jukumu hili la kulinda 

sayari hii. 

 

Nawatakieni maadhimisho mema ya Siku ya Kimataifa ya Hifadhi ya Tabaka la 

Ozoni kwa mwaka 2023. 

 

Asanteni sana, 

Nawashukuru kwa kunisikiliza, 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania............................... 


